Từ khóa: "tự viện"

Cho rằng tự viện chưa hợp pháp do chưa phải là đất tôn giáo: vi phạm pháp luật ?

Bài viết được giới thiệu dưới đây còn là gợi ý thảo luận vấn đề thế nào là “địa điểm hợp pháp” cho sinh hoạt tôn giáo, vốn được tư liệu được giới thiệu đưa ra nhiều cách hiểu khác nhau.

Văn bản chấn chỉnh việc xuất gia, tập tu tại các Tự viện của Ban Tăng sự Trung ương

Ban Tăng sự T.Ư vừa ban hành công văn số 364 /CV.HĐTS ngày 7-10-2016 về việc chấn chỉnh việc xuất gia, tập tu, kính gởi đến Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam, các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Bán tu sĩ, tu sĩ tự phong, sư giả

Gần đây, mật độ các văn bản của trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam, ý kiến phản ứng của các nhà lãnh đạo giáo hội đối với hiện trạng như trên có gia tăng, cho thấy bước tiến mới về nhận thức hiện trạng.

Vào chùa chụp ảnh có sao không?

Số đông hiện nay vẫn hiểu rằng, chùa chiền là chốn tâm linh, khi chụp ảnh tức là đánh thức những vị thần linh trong tự viện.

Thông tư 005/2016/TT.HĐTS và Điều 670 Bộ luật dân sự 2005

Di sản dùng vào việc thờ cúng theo điều 670 Bộ Luật Dân sự thì “không được chia thừa kế”, tức là đã được đưa ra khỏi mọi giao dịch, không được mua bán, cho, tặng, thế chấp, cầm cố, không có người sở hữu, chỉ có người quản lý để thực hiện việc thờ cúng.

Hai giờ quý giá bên Hòa thượng Thích Giác Quang

Chúng tôi ngồi nghe Hòa thượng Thích Giác Quang nói chuyện và giảng giải mà đi từ hết bất ngờ này đến bất ngờ khác. Điều đơn giản nhất là các từ sử dụng cho cơ sở thờ tự và tu học của Phật giáo như chùa, tu viện, thiền viện, tịnh xá, tinh xá, tăng xá, ni viện, thiền tự, tịnh thất, niệm Phật đường, cổ tự, tổ đình

Quản lý Tăng Ni, tự viện cần sự sâu sát

Về mặt quản lý Giáo hội có hai mặt, vừa quản lý về mặt con người đang tu tập tại chùa này, hướng dẫn Phật tử tu học… đúng luật pháp Nhà nước, đúng Hiến chương Giáo hội. Thứ hai là quản lý về mặt giáo sản, vị trụ trì đứng tên chủ đất là người thay mặt Giáo hội quản lý chứ không thuộc cá nhân, do đó vị trụ trì đó không được quyền sang nhượng.