Từ khóa: "thông tư quản lý tiền công đức"

Trung ương GHPGVN góp ý về Dự thảo Thông tư Bộ Tài chính liên quan đến quản lý, thu chi tiền công đức

Trên cơ sở tổng hợp các ý kiến, Hội đồng Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam xin gửi tới Quý Cơ quan Góp ý của Giáo hội Phật giáo Việt Nam về Dự thảo Thông tư.

Dự thảo Thông tư hướng dẫn quản lý, thu chi tài chính công tác tổ chức lễ hội và tiền công đức..

Thông tư này hướng dẫn quản lý, thu chi tài chính cho công tác tổ chức lễ hội và tiền công đức, tài trợ cho di tích và hoạt động lễ hội theo quy định tại Nghị định số 110/2018/NĐ-CP ngày 29 tháng 8 năm 2018 của Chính phủ quy định về quản lý và tổ chức lễ hội (sau đây viết là Nghị định số 110/2018/NĐ-CP).

Có thể ban hành cái gọi là "thông tư quản lý tiền công đức" hay không?

Nguồn tài chính/tài sản của các tổ chức tôn giáo cũng như các cơ sở tín ngưỡng, tôn giáo được nhà nước cho phép hoạt động, ít nhiều đều có nguồn gốc từ tiền công đức.

Suy nghĩ về 'Thông tư quản lý tiền công đức'

Các sư tự động sẽ ra ngoài tìm việc làm sinh sống, chùa bỏ hoang, thế là khỏi cần dẹp mà tôn giáo tự tiêu diệt.

Tiền công đức sẽ phải kiểm kê, gửi Kho bạc Nhà nước?

Bộ Tài chính đang lấy ý kiến góp ý cho dự thảo thông tư hướng dẫn việc quản lý, thu chi tiền công đức, tài trợ cho di tích và lễ hội.

Quảng Ninh ra công văn 'quản lý hòm công đức' và một góc nhìn !

Việc UBND tỉnh Quảng Ninh ban hành Công văn số 489/UB-VX1 là trái quy định tại Khoản 6 Điều 7 Luật này quy định quyền của tổ chức tôn giáo, tổ chức tôn giáo trực thuộc...

Về dự thảo Thông tư muốn 'ôm' tài sản của các cơ sở tôn giáo

Sự kiện này cho thấy cái gọi là dự thảo Thông tư hướng dẫn quản lý tiền công đức, được núp dưới chiếc vỏ bọc "THÔNG TƯ LIÊN TỊCH Hướng dẫn việc thực hiện nếp sống văn minh tại các cơ sở tín ngưỡng, tôn giáo" do Bộ VH-TT-DL phối hợp với Bộ Nội vụ soạn thảo" sắp sửa ra đời, không ngoài mục đích tạo khung hành lang pháp lý để các quan chức chính quyền nhảy vào 'ôm' tài sản của các cơ sở tín ngưỡng, tôn giáo.

HT Thích Bảo Nghiêm: “Không nên hành chính hóa quản lý công đức”

Việc Bộ Văn hóa thể thao và du lịch phối hợp cùng Bộ Tài chính sớm đưa ra thông tư về quản lý tiền tại các hòm công đức tại các cơ sở tín ngưỡng, các di tích đang còn gặp nhiều ý kiến khác nhau. Trao đổi về vấn đề này với PV, Hòa thượng Thích Bảo Nghiêm - Phó chủ tịch Hội đồng trị sự - Trưởng ban Hoằng pháp giáo hội Phật giáo Việt Nam cho rằng: