Xã hội - Tâm linh

Ăn mặc hở hang, phản cảm khi đi lễ chùa, lễ hội bị phạt nặng

nguoiphattu.com - Nghị định 38/2021/NĐ-CP của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo, quy định, từ 1-6, cá nhân ăn mặc hở hang khi đi lễ hội bị phạt tới 500.000 đồng.

an_mac_ho_hang_phan_cam_khi_di_le_chua_le_hoi_bi_phat_nang2.jpg

Ảnh minh họa

Đối tượng nào được đăng ký thường trú tại cơ sở tín ngưỡng, cơ sở tôn giáo theo Luật cư trú 2020?

Theo Điều 14 Nghị định này, với những vi phạm quy định về tổ chức lễ hội sẽ bị xử phạt như sau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200 - 500 nghìn đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

- Thắp hương hoặc đốt vàng mã không đúng nơi quy định;

- Nói tục, chửi thề, xúc phạm tâm linh gây ảnh hưởng đến không khí trang nghiêm của lễ hội;

- Mặc trang phục không lịch sự hoặc không phù hợp với truyền thống văn hóa Việt Nam.

Từ 01/6/2021, ăn mặc hở hang tại lễ hội, phạt đến 500.000 đồng

Ngoài ra, phạt tiền từ 500.000 đồng đến 01 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

- Không báo cáo bằng văn bản kết quả tổ chức lễ hội đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định;

- Chèo kéo người tham dự lễ hội sử dụng dịch vụ, hàng hóa của mình.

Phạt tiền từ 01 - 03 triệu đồng đối với hành vi sau đây:

- Không thành lập Ban tổ chức lễ hội theo quy định;

- Bán vé, thu tiền tham dự lễ hội;

- Không có nhà vệ sinh hoặc có nhà vệ sinh nhưng không bảo đảm tiêu chuẩn theo quy định trong khu vực lễ hội, di tích;

- Không tuyên truyền, giới thiệu mục đích, ý nghĩa, giá trị của lễ hội trên hệ thống loa phát thanh hoặc bảng, biển và các hình thức tuyên truyền khác;

- Không thông báo số điện thoại đường dây nóng để tiếp nhận thông tin phản ánh của người tham gia lễ hội.

Phạt tiền từ 03 - 05 triệu đồng đối với hành vi sau:

- Lợi dụng hoạt động tổ chức lễ hội để trục lợi;

- Tham gia hoạt động mê tín dị doan trong lễ hội...

Nghị định 38 có hiệu lực từ ngày 01/6/2021.

Trước đây, tại Nghị định 73/2010/NĐ-CP, hành vi không mặc quần, áo hoặc mặc quần áo lót ở nơi hội họp đông người, các địa điểm văn hóa, tín ngưỡng, nơi làm việc của các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức kinh tế, tổ chức xã hội bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng.

Tuy nhiên, sau đó, Nghị định 167/2013/NĐ-CP ra đời, thay thế Nghị định 73 đã không còn quy định này. Nghĩa là, từ 28/12/2013, không có chế tài xử phạt hành chính đối với cá nhân có hành vi mặc các trang phục hở hang quá mức không phù hợp với thuần phong mỹ tục của dân tộc Việt Nam khi đi lễ hội, lễ chùa. Nay, Nghị định 38/2021 ra đời, có hiệu lực từ 01/6/2021 đã quy định xử phạt với những người ăn mặc hở hang tại lễ hội.

Lưu ý : Nguoiphattu.com sẽ biên tập ý kiến của quý vị trước khi xuất bản. Người Phật tử hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và sẽ không đăng những ý kiến cực đoan. Các ý kiến viết bằng ngoại ngữ, tiếng Việt không dấu hoặc có tính chất quảng cáo sẽ không được đăng. Cám ơn sự đóng góp và quan tâm của quý vị.
Xem tin tức theo ngày:

Tin tức liên quan